• Diễn đàn Luật Pháp Đức (LuatPhapDuc.com) là nơi để mọi người trao đổi thông tin & kinh nghiệm liên quan đến việc "Sống và làm việc theo đúng Luật Pháp của Đức", do đó Ban quản trị không thể đảm bảo tính chính xác của các thông tin được đăng ở trong đây. Mọi thông tin trao đổi ở đây mọi người chỉ nên dùng để tham khảo và không thể thay thế được sự tư vấn chuyên nghiệp của các luật sư & tư vấn thuế có chuyên môn liên quan.
  • Facebook Group "Luật Pháp Đức": https://www.facebook.com/groups/LuatPhapDuc
  • Facebook Group "Hội sinh viên & Azubi học nghề tại Đức": https://www.facebook.com/groups/VietStudent.org

Ngôn ngữ và kỹ năng xã hội, chìa khóa cho người không có tiền muốn du học Đức!

FacebookGroup

Moderator
Thành viên BQT
User ID
2
Ngôn ngữ và kỹ năng xã hội, chìa khóa cho người không có tiền muốn du học Đức!
Tình cờ xem video của một bạn chia sẻ về việc học, thi tốt nghiệp ngành điều dưỡng mình thấy hành trình của bạn thật thú vị và là nguồn cảm hứng để mình viết bài chia sẻ này tới các bạn.
Bạn ấy đi theo chương trình của bộ Lao động Việt Nam, nghĩa là dành cho các bạn học viên có nền tảng kiến thức, và có sự quyết tâm rất cao, song lại khó khăn về tài chính, nghĩa là theo chương trình này bạn gần như không phải bỏ tiền túi ra!
Cũng chính nhờ sự sàng lọc này mà lứa đi năm đó mình nghĩ ngoài bạn này ra thì có rất nhiều bạn khác cũng thành công. Và đặc biệt là chương trình đi đó các bạn được hoàn toàn miễn phí và được các công ty Đức trực tiếp tuyển lựa.
Bạn ấy là một bạn học viên miền núi Tây nguyên, bố mẹ thuần nông nhưng lại luôn hướng con cái học hành. Với ý chí và sự chăm chỉ bạn đã hòa nhập rất nhanh nhờ tính kỷ luật trong việc học tiếng Đức và sau này trong việc ôn thi tốt nghiệp ngành điều dưỡng!
Chương trình của bộ sau này không biết có còn nữa mà chuyển giao dần cho các công ty tư nhân, việc đi du học nghề từ đó trở nên dễ dàng hơn rất nhiều!
Thậm chí hiện nay bạn hoàn toàn có thể tự làm hồ sơ để đi. Các bước thực hiện mình sẽ nói chi tiết trong các bài sau, vì tất cả các bước đó nếu thiếu ngôn ngữ và kỹ năng xã hội thì bạn cũng khỏi cần nó luôn!
Các công ty tư vấn chỉ có thể đưa bạn đặt chân đến miền đất hứa, nhưng lời hứa thì tự bạn phải thực hiện! Bạn có tồn tại, sống khỏe và đạt ước mơ hay không thì nó lại nằm ở nội lực của các bạn. Đó là may mắn vì nếu nó nằm trong tay họ thì bạn không biết bạn sẽ còn phải cống nạp cho họ bao nhiêu nữa!
Bạn hãy làm một thí nghiệm “vui” như thế này, bạn nhét hai cục bông đủ to để bạn chả nghe thấy hoặc có chăng chỉ nghe được một vài từ của người đối diện. Cả một ngày như thế xem ngày đó bạn như thế nào. Mình cá là bạn sẽ bỏ cuộc, người đối diện nói mình cái gì,chả hiểu, và chả hiểu gì nên cũng chả biết nói gì, rồi sẽ cảm thấy rất bất lực, và ngược lại người đó cũng bất lực với mình!
Đấy là câu trả lời cho việc nếu bạn không biết tiếng hoặc không giỏi tiếng thì sang đây bạn sẽ như thế nào, và liệu người ta có đang bắt nạt mình không,...
Chắc chắn là bạn sẽ lôi hai cục bông đó lẳng đi một cách tức tối và sau đó thì cảm thấy sung sướng kinh khủng sau một ngày thí nghiệm đó và mằng mình là xui dại các bạn!
Vậy thôi các bạn hiểu tầm quan trọng của tiếng Đức khi bạn sang Đức như nào rồi, và dù cho công ty môi giới có nói bạn không cần tiếng Đức bạn vẫn đi được thì bạn phải hiểu là sang đó bạn sẽ làm gì khi mà bạn không vứt được “cục bông” đó ra chứ!
Vậy nên khi còn ở nhà, bạn nên học tiếng, càng học bao nhiêu thì bạn sẽ thấy “cục bông” đó nó càng nhỏ đi bấy nhiêu, và dù sao thì nó vẫn còn đấy bạn ạ. Phải sang một thời gian, và cực kì chăm chỉ bạn mới tháo nó ra được!
Các bạn thử hình dung thế này nha, tiếng Nhật, Hàn, mới nhìn thôi bạn đã thấy nó kinh như nào so với tiếng Đức rồi, bạn xem nha tiếng Đức thì dùng bảng chữ cái latinh giống ta, tiếng Đức không như tiếng Nga, tiếng Pháp, mà hơi nghiêng về kiểu tiếng Anh, mà tiếng Anh bạn làm quen từ bé rồi còn gì, giờ gặp tiếng Đức bạn phải thấy may chứ! Ở Đức, việc học sinh phải học hai ngoại ngữ một lúc là chuyện bắt buộc, nghĩa là con người có khả năng học nhiều ngôn ngữ mà, các bạn lại còn trẻ, “sợ đếch” gì việc học!
Bạn không có tiền, bạn học kiểu không có tiền, nói đến đây mình muốn giới thiệu có một khóa tiếng Đức B1 và B2, chỉ dành cho các bạn nhà nghèo, nhưng giàu ý chí, vì học phí sẽ rất rẻ và học hoàn toàn online, bạn không cần phải di chuyển từ quê lên Hà Nội, Sài gòn, thuê trọ, … ở đó bạn có một phương pháp học, một lộ trình học, mà sau đó bạn tự tin và có niềm yêu thích với nó, mình rất thích tiếng Đức, một ngôn ngữ chặt chẽ, chặt đến buồn cười! Nếu bạn đang có ý định đi du học, hoặc bạn muốn học nghe hiểu nhiều hơn thì bạn có thể inbox cho mình! (Cả các cô chú anh chị tại Đức muốn cải thiện tiếng cũng có thể liên lạc ạ! vì quá trình giúp đỡ các cô chú, anh chị học thi bằng AEVO Ausbilder Schein, mình nhận thấy mọi người chủ yếu là do kém tiếng nên không hiểu được nội dung bài giảng một cách chính xác nhất, nên khi thi toàn đánh bừa thì sao đỗ. Nếu thế hãy vào xem nội dung câu hỏi mình đã dịch ra tiếng Việt để mọi người có thể hiểu rõ bản chất vấn đề có thế mới thi được ạ!)
Khi bạn đã tháo bỏ “cục bông” đó ra, bạn sẽ thấy mọi thứ thật dễ dàng, vì bạn đã hiểu và biểu đạt được điều bạn muốn, và quá trình “ tháo bông” còn tôi luyện bạn không ngại khó và kỉ luật với bản thân để thực hiện điều mình muốn.
Thật sự ngày nay, việc” cho cần câu cá” không quá khó , mà cho “ý chí đi câu” mới khó, vì cuộc sống ngày nay đã khá lên rất nhiều, không phải lo đói nghèo như thế hệ ông bà cha mẹ nữa, nhưng chúng ta lại phải chiến đấu với rất nhiều cám dỗ, chơi game, xem tiktok, … rồi phải đối mặt với áp lực từ chính các mạng xã hội nên việc mà chúng ta tìm ra được một sở thích rồi mài dũa, tôi luyện để biến nó thành đam mê thật sự rất khó, rất cần một lòng quyết tâm, và hành động có tính kỉ luật rất cao!
Việc đi du học, bước ra khỏi thế giới an toàn mà cha mẹ đã tạo ra thật không dễ dàng, nhưng các bạn chỉ có một tuổi trẻ, một giai đoạn để làm những thứ “điên rồ” nhất, được trải nghiệm những thứ mà ta không thể có được nếu vẫn trong môi trường cũ, được tìm ra nguồn cảm hứng sống, và tôi luyện để trở thành một phiên bản tốt hơn của chính mình thì rất đáng để làm!
Và bạn biết đấy nước Đức thật sự là một nơi mà dành cho cả những người nghèo muốn dùng sự giàu có về ý chí, kỉ luật và hành động của mình để thay đổi số phận! Họ thật sự là một đất nước nhân văn, đáng sống!
Đừng tiếc công học tiếng Đức! ngay với cả cô chú anh chị đang sống ở Đức!

Back