• Diễn đàn Luật Pháp Đức (LuatPhapDuc.com) là nơi để mọi người trao đổi thông tin & kinh nghiệm liên quan đến việc "Sống và làm việc theo đúng Luật Pháp của Đức", do đó Ban quản trị không thể đảm bảo tính chính xác của các thông tin được đăng ở trong đây. Mọi thông tin trao đổi ở đây mọi người chỉ nên dùng để tham khảo và không thể thay thế được sự tư vấn chuyên nghiệp của các luật sư & tư vấn thuế có chuyên môn liên quan.
  • Facebook Group "Luật Pháp Đức": https://www.facebook.com/groups/LuatPhapDuc
  • Facebook Group "Hội sinh viên & Azubi học nghề tại Đức": https://www.facebook.com/groups/VietStudent.org

Tâm sự tuổi 3x

FacebookGroup

Moderator
Thành viên BQT
User ID
2
Mình vào group cũng lâu rồi và thấy nhóm mình hoạt động khá sôi nổi. Vậy nên hôm nay mình xin phép chia sẻ xíu chút về hành trình của mình, với hi vọng truyền cảm hứng cho các bạn đi sau.
Mình đầu 9x, qua Đức năm 2015 học thạc sĩ bằng tiếng anh ở một trường Uni lớn ở phía nam ngành quản trị kinh doanh. Thời mình chương trình học tiếng anh không nhiều như bây giờ và du học đức diện thạc sĩ tiếng anh không hề được nhiều người biết đến. Hồi đó chứng minh tài chính mới chỉ có 8 ngàn thôi các bạn ạ, nhưng đó cũng là 1 số tiền khá lớn đối với gia đình mình. Chưa kể các khoản phải chi cho dịch thuật, gửi hồ sơ, thi ielts, thi gmat -- cho nên mình đã tự tìm hiểu và tự làm hồ sơ hết.
Công cuộc tìm trường, tìm ngành của mình cũng không quá khó khăn vì gpa (điểm trung bình) của mình khá cao và mình cũng muốn học tiếp cùng ngành chứ không muốn đá ngang ngành lai nào cả. Quan điểm của mình là nếu đã mất công, mất tiền đi du học thì phải học trường top. Mình nộp 8 trường, trong đó có 7 Uni lớn, và mình được nhận vào 3 trường.
Học trường top được cái danh nhưng đúng là cái gì cũng có cái giá của nó. Mình chưa bao giờ vào một môi trường nào mà ai cũng chỉ có 2 việc chính: học và đi thực tập. Thời gian đầu mình khá áp lực và mệt mỏi vì không biết nên làm gì, sắp xếp thời gian học ra sao, kiếm việc ở đâu, vân vân và mây mây. Suýt nữa mình nghỉ một kì chỉ để nghỉ ngơi vì nhiều thứ phải lo quá. Nhưng thật may mắn vào thời điểm đó, một anh bạn người Việt của mình đã giúp đỡ mình rất nhiều và coach mình tìm được công việc werkstudent đầu tiên.
Và cứ thế, mình đi học 3 năm, vừa học vừa làm thêm 3 cái jobs nữa. Ra trường mình có việc ngay, ở một corp lớn dưới phía nam, lương khởi điểm cả bonus lúc đó là 5x ngàn - gần 6x ngàn. Sau 5 năm đi làm, mỗi năm mình nhích lên chút 6x ngàn 7x ngàn 8x ngàn và giờ gần 9x ngàn rồi. Nhiều người cứ nghĩ không biết tiếng đức thì sao tìm được việc. Điều đó không hoàn toàn đúng vì mình và các bạn mình quen là minh chứng cho việc chỉ có tiếng anh, chúng mình vẫn có thể tìm được job tốt. Nhưng thật sự tiếng đức lẹt đẹt khiến mình nhiều khi cũng lo lắng vì có thể mình đã bỏ lỡ kha khá cơ hội. Vậy nên, nếu có điều kiện, các bạn hãy cố học tiếng đức thật sớm nhe.
Lúc mới đi làm mình cũng gặp nhiều khúc mắc lắm. Khi còn trong thời gian thử việc, mỗi lần sếp tự dưng nhắn tin là mình cứ sợ bị cho nghỉ luôn ý 😂 5 năm mình trải qua khá nhiều chuyện drama li kì, đấu đá chốn công sở, chứng kiến nhiều bất công --- nhưng trải nghiệm sẽ khiến mình lớn lên vì bỏ những chuyện đó ra, xung quanh mình vẫn còn rất nhiều đồng nghiệp và bạn tốt.
5 năm đi làm mình cũng đã bỏ ra tiết kiệm được gần 8x ngàn, mặc dù đi ăn và đi du lịch khá nhiều - mình còn độc thân nên chân nở hoa lắm hhi.
Các bạn ơi, không gì là không thể nếu như các bạn thật vững tâm và luôn không ngừng cố gắng. Ngoài kia còn nhiều người giỏi lắm, nên các bạn đừng nghe những lời hù doạ thất nghiệp hay gì cả mà bỏ dở chừng việc học. Bài học mình rút ra là hãy tìm cho mình môi trường học tập thật tốt, chọn bạn mà chơi, tìm người giỏi mà học hỏi.
Chúc các bạn một mùa đông không trầm cảm nhe.
Grüße aus Baden-Württemberg

Tác giả
Ẩn danh
Đường link nguồn
https://www.facebook.com/share/A2RKVnfyJDQYmUQ8/?mibextid=K35XfP
Sửa bởi Amin:
Back